เมื่อวันที่ 19 มิ.ย. 2566 “โบว์” ณัฏฐา มหัทธนา นักกิจกรรมนักเคลื่อนไหวทางการเมือง ทวีตข้อความผ่านทวิตเตอร์ส่วนตัว @NuttaaBow ระบุว่า…
อย่าจงใจลดทอนเรื่องของ #หยก ว่าเป็นประเด็นเรื่องเครื่องแบบและทรงผม น้องปฏิเสธกติกาหลายอย่างในโรงเรียน แต่สิ่งที่ทำให้โรงเรียนมีปัญหามากที่สุดและนำสู่ความกังวลของนักเรียนและผู้ปกครองในโรงเรียน คือกลุ่มคนที่อ้างตนเป็นผู้ปกครองน้องแล้วมาแสดงพฤติกรรมคุกคาม ทำให้กล้องวงจรปิดหน้าโรงเรียนใช้การไม่ได้ กลุ่มทะลุวังที่หยกไปร่วมกิจกรรมด้วยใช้สัญลักษณ์ “อนาธิปไตย” ในการเคลื่อนไหว ด้วยแนวทางแบบนี้ พวกเขาอาจทำอะไรก็ได้
ปัญหานี้ไม่ใช่เรื่องของเด็กหนึ่งคนธรรมดา แต่มีบริบททางการเมืองที่กลายมาเป็นปัญหาของโรงเรียน
จัดการเรื่องผู้ปกครองให้น้องก่อน แยกเด็กออกมาจากกลุ่มคนที่ไม่ใช่ผู้ปกครอง แล้วทุกอย่างจะคลี่คลายได้ตามกระบวนการปกติ
![](https://i0.wp.com/www.newsthepoint.com/wp-content/uploads/2023/06/e041d2ce4b0b52392f98d033d878581fc93fec89a1825751827babe65602e891.jpg?resize=696%2C519&ssl=1)