นายนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ รองหัวหน้าพรรคสร้างอนาคตไทย โพสต์ข้อความผ่านเฟซบุ๊กระบุว่า คุณสมบัติที่ควรจะเป็นของ ส.ส.ในการเลือกตั้งครั้งต่อไป มีคนถามว่า เวลาคัดเลือกตัวผู้สมัคร ส.ส.ลดคุณสมบัติลงหน่อยได้ไหม ถ้าคุณสมบัติสูงเกินไปจะหาตัวผู้สมัครยาก ผมตอบว่า ผู้สมัครส.ส. พรรคสร้างอนาคตไทย อย่างน้อย ควรจะ มีคุณสมบัติ 3 -4 ข้อ คือ
1.ไม่สุดขั้วทางการเมือง
2.ร่วมมือกับพรรค แก้ปัญหาปากท้องของประชาชน
3.รักประชาชนเป็นพื้นฐาน
4.ประชาชนในพื้นที่ภูมิใจ พูดได้เต็มปากว่า นั่นคือส.ส.ของเขา เพราะส.ส.เป็นตัวแทนของคนทุกคนในพื้นที่ เป็นเกียรติ เป็นศักดิ์ศรีของคนในพื้นที่นั้นๆ
.
วันที่ 13 และ 14 พค. นี้ พรรคจะประกาศตัวผู้สมัครส.ส. (บางส่วน) ในจังหวัดนครศรีธรรมราช และ จังหวัดสุราษฎร์ธานี ลองติดตามและวิพากษ์วิจารณ์กันได้ครับ ว่า มีคุณสมบัติที่จะสนับสนุนนโยบาย”ทำภาคใต้ให้หายจน”ของพรรคสร้างอนาคตไทย ได้ไหม
.